เมื่อวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 15.30-18.00 น. กองพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ ได้จัดกิจกรรม “ชวนเพื่อนพ้องน้องพี่ ที่รัก ออกมาเก็บขยะกัน” ครั้งที่ 2 โดยเริ่มต้นเก็บขยะจาก ศาลเจ้าพ่อมอดินแดง เดินเท้าจนถึงหน้ากองพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ มีนักศึกษาเข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 110 คน โดยมี รองศาสตราจารย์เพียรศักดิ์ ภักดี รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ กล่าวขอบคุณนักศึกษาที่เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
กิจกรรมนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักศึกษามีจิตอาสา และฝึกการสร้างวินัยรักษาความสะอาด รักษาสิ่งแวดล้อม ซึ่งถือเป็นการสร้างคุณค่าให้กับนักศึกษา เพื่อให้ทุกคนร่วมตระหนักถึงการกันทิ้งขยะให้ถูกที่ เพื่อให้สังคมมหาวิทยาลัยขอนแก่นของเราน่าอยู่ยิ่งขึ้น และเพื่อส่งเสริมสุขภาพ เรากำหนดเส้นทางในการทำกิจกรรมมีระยะทาง ประมาณ 1.5 กม. และยังมีการแบ่งกลุ่มออกเป็น 3 กลุ่ม คือ A , B และ C ซึ่งทุกกลุ่มเริ่มต้นที่ศาลเจ้าพ่อมอดินแดงและสิ้นสุดที่กองพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ เพื่อชั่งน้ำหนักขยะ และรวมน้ำหนักขยะได้สุทธิ 74.4 กิโลกรัม
ทั้งนี้ ใคร่ขอขอบคุณกองป้องกันและรักษาความปลอดภัย , กองสาธารณูปโภคและสิ่งแวดล้อม และกองบริหารงานกลาง ที่ได้เอื้อเฟื้ออำนวยความสะดวกกิจกรรมในครั้งนี้
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5840-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5750-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5630-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5626-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5592-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1438-1024x683.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5502-1024x683.jpg)