โครงการส่วนพระองค์สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จัดการปฐมนิเทศนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ ปีการศึกษา 2566 ระดับอุดมศึกษาชั้นปีที่ 1 และเทียบเท่า โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้เกี่ยวกับระเบียบและข้อปฏิบัติต่างๆ ของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ (ออนไลน์) ไปยังสถานศึกษาปัจจุบัน จำนวน 84 แห่ง ในวันที่ 29 กันยายน 2566 โดยมีผู้ดูแลนักเรียนเข้าร่วมการปฐมนิเทศ และนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ ที่เข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยขอนแก่น จำนวน 7 คน เข้าร่วมการปฐมนิเทศ
ในวันดังกล่าวมีการแนะนำผู้ดูแลนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ ของโครงการส่วนพระองค์ฯ แนะนำตัวนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ จำนวน 199 คน เรียงตามมหาวิทยาลัย
ฟังการบรรยาย การเตรียมตัวเรียนระดับอุดมศึกษาให้ประสบความสำเร็จ โดยรองศาสตราจารย์วลัยพร นันท์ศุภวัฒน์ ที่ปรึกษาฝ่ายนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ
ฟังการบรรยาย ระเบียบ ข้อปฏิบัติของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ โดยฝ่ายนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ
ทั้งนี้โครงการส่วนพระองค์ฯ ได้จัดส่งสิ่งของพระราชทาน พร้อมคู่มือ เพื่อให้นักเรียนได้รับทราบข้อมูลระเบียบ ข้อปฏิบัติของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ฯ
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/01-1-1024x768.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/02-1024x576.png)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/03-1024x638.jpg)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/04-1024x576.png)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/05-1024x576.png)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/06-1024x576.png)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/07-1024x576.png)
![](https://sac.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/08-1024x768.jpg)